Đỗ Cận forum
Hãy đăng nhập để tận hưởng hết quyền lợi của member.Click "do not display again" để đóng cửa sổ

Join the forum, it's quick and easy

Đỗ Cận forum
Hãy đăng nhập để tận hưởng hết quyền lợi của member.Click "do not display again" để đóng cửa sổ
Đỗ Cận forum
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách

3 posters

Go down

không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách Empty không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách

Bài gửi  kaka Mon Apr 23, 2012 8:42 pm

không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách
Chúng ta từ lúc khai sinh đến lúc trưởng thành,mỗi người chúng ta ai cũng phải trải qua những bước thăng trầm trong cuộc sống.Tôi hay bạn cũng vậy.Cuộc sống mà ai cũng có những khát khao,những mơ ước hoài bão họ ấp ủ và nuôi hy vọng mong một ngày mai sớm hiện thực.Vậy thì ….

Theo bạn thất bại là gì? Thất bại có bao giờ là điểm kết thúc chưa????????
Với tôi “thất bại không bao giờ là điểm kết thúc”,bởi cuộc sống này, hầu hết mọi người đều nghĩ chọn được con đường dễ đi và có được cuộc sống dễ dàng mà không gặp phải trở ngại, khó khăn nào là điều tốt, đôi khi chính tôi cũng có suy nghĩ như vậy. Bởi nào có ai muốn cuộc sống của mình khó khăn và gian nan chứ.Nhưng các bạn cũng biết đấy,sống thì phải có niềm tin dám đối mặt với sự thật.Nếu cuộc sống , ko có “gian nan” ,ko có “khó khăn ” thì chẳng bao giờ có sức mạnh để đấu tranh với nó, để vượt qua nó phải không???
Câu nói ưa thích rằng: “Sống là để chiến đấu”. Cuộc sống này không phải lúc nào cũng như mong muốn. Đừng bao giờ nghĩ khi ta hét lên “tôi muốn, tôi cần” thì cuộc sống sẽ tự nguyện mang cái “tôi muốn, tôi cần” ấy cho ta. Ta phải chiến đấu để có được thứ mình muốn. Và chiến đấu đôi khi bắt ta di chuyển dù rằng ta muốn dừng lại.
Mỗi lúc sự trắc trở, gian nan ùa tới, cuộc sống thường lôi ta tới những vùng cảm xúc tồi tệ, khiến ta suy nhược, bất lực và thấy mình thất bại. Nếu ta biết thẳng thắn nhìn nhận, ta sẽ thấy thất bại cũng có cái thú vị vì nó tặng ta cơ hội để đấu tranh và nhận ra mình đang sống chứ không chỉ tồn tại. Thất bại và chiến đấu là hai quá trình không thể thiếu để một người phát triển “đi lên”. Giống như một con rắn không thể lớn lên nếu lớp da cũ của nó không được loại bỏ.
Chẳng có gì tốt hay xấu hoàn toàn.
Cũng như không chỉ đèn xanh mới tốt,
mọi người cần cả đèn đỏ để dừng lại,
quan sát và đi tiếp
Các bạn biết không?
Tất cả chỉ là thử thách mà thui , những trải nghiệm cuộc sống ban tặng cho ta giúp ta có tinh thần trách nhiệm cao hơn. Hơn thế nữa,……..
Một khi chúng ta đã ước mơ, đã thực hiện, đã cố gắng và thất bại… thì hẳn đó sẽ là một mớ cảm xúc hỗn độn của sự tủi hờn, bất lực, xấu hổ, đau đớn, trống rỗng, mệt mỏi và tuyệt vọng. Chúng làm ta khủng hoảng và suy sụp tinh thần. Nhưng lúc đó ta cũng hiểu được vị đắng chát của “thất bại”, ấy là:” Đừng mong chờ tất cả bạn bè sẽ ở cạnh mình. Tất cả chỉ là lý thuyết trên một phương diện nào đó thôi. “Bởi ai chẳng có những niềm riêng, những bận rộn và cuộc sống của mình.
Đôi khi ta cố bao biện cho điều đó, cố phủ định rằng không phải vậy, rằng sẽ luôn có ai đó yêu thương ở bên ta. Nhưng cũng nên nhìn thẳng vào thực tế. Những người bạn yêu thương có đủ sức ở lại khi cái họ thấy lúc đó chỉ là sự mệt mỏi, chán chường, không sức sống. Họ – những con người cũng có đủ lo toan “cơm, áo, gạo tiền” sẽ thấy bất lực, không thể làm gì cho ta và rồi lần lượt ra đi, để trốn chạy sự bất lực của họ.
Hãy nhớ rằng, khi thất bại
Đừng mong ước ta sẽ ung dung tự tại, vui vẻ như từng sống. Đó chỉ còn là giấc mơ.
Đừng mong có sự ủng hộ tinh thần của mọi người.
Đừng mong đợi có người đem tiền cho mượn để ta vượt qua khó khăn.
Đừng mong đợi là ta sẽ vẫn thích đi ra ngoài và gặp gỡ mọi người…
Nhưng suy cho cùng, ta suy sụp thế liệu có ích gì?
Tôi xin hỏi thật :
“Sống trên đời ai dám nói mình chưa sai bao giờ. Ta nào phải người đầu tiên trên thế giới nếm trải điều ấy.
Vậy thì có nên trách cứ bản thân không, có nên đổ lỗi cho mình vì điều đã xảy ra không?
Tất cả những gì ta cần nhớ chỉ là: “Một quyết định đúng trong nhiều quyết định sai lầm để xoay chuyển mọi thứ!”

Khi bạn cảm thấy mình chẳng còn gì để cho
Và bạn chắc rằng bài hát đã kết thúc
Và dường như chẳng còn lý do gì để sống
Và màn đêm buông xuống
Bạn đến đâu để tìm ra sức mạnh mà bạn cần để tiếp tục cố gắng?
Bạn tìm đâu ra bàn tay sẽ lau khô những giọt lệ mà tim bạn đang rơi
Khi bạn bị đong đầy bằng nỗi buồn phiến và thất vọng
Hãy nghĩ đến điều tưởng chừng là kết thúc
Nghe lời thì thầm “Hãy chờ đến ngày mai”
Nỗi đau xé tim này chỉ là một chỗ cong trên đường.
Con đường vẫn nối tiếp sau chỗ cong…
- Victor Hugo”
Và tôi xin mượn lời của tiến sĩ Robert Schuller để kết thúc những suy nghĩ này:
Thất bại không có nghĩa… bạn là một kẻ thất bại
Điều đó chỉ có nghĩa là bạn chưa thành công mà thôi.
Thất bại không có nghĩa là bạn chẳng đạt được gì
Điều đó chỉ có nghĩa bạn đã học được điều gì đó.
Thất bại không có nghĩa bạn là một kẻ ngốc nghếch.
Điều đó chỉ có nghĩa bạn gan dạ, có nghị lực, bạn can đảm, hãy tự hào về bản thân mình.
Thất bại không có nghĩa là bạn chẳng bao giờ làm được điều đó.
Điều đó chỉ có nghĩa bạn mất thời gian lâu hơn.
Thất bại không có nghĩa là bạn đã kết thúc
Điều đó chỉ có nghĩa là bạn có một cơ hội để bắt đầu lại tất cả, cố gắng làm một điều gì đó mới mẻ.
Thất bại không có nghĩa là Chúa đã ruồng bỏ bạn
Điều đó chỉ có nghĩa là Ngài có một ý tưởng tuyệt vời hơn.

Đúng thế đấy, thất bại chẳng bao giờ điểm kết thúc cả. Con đường phía trước sẽ là rất dài, hôm nay thì làm sao biết được ngày mai !? Ta hãy cứ ước mơ, ước những điều tốt đẹp nhất. .... Để nó sẽ là ngôi sao dẫn lối cho ta vược qua bóng tối. Hãy cứ khát khao, hãy cứ dại khờ...Những điều tuyệt vời sẽ đến , đến với những người dám ước mơ, dám thực hiện điều đó
Tôi hy vọng bạn sẽ hiểu được thế nào là sức mạnh tiềm tàng. Thật tình trong mỗi con người của ta ai cũng có 1 sức mạnh nhưng làm thế nào để phát huy được hết tài năng của nó ra đó mới là điều đáng trân trọng nhất.
Chúc các bạn thành công.!
kaka
kaka
Thượng sĩ
Thượng sĩ

PMP : 168

không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách Empty Re: không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách

Bài gửi  hihihehemod Wed Apr 25, 2012 7:20 pm

tks cheers cheers cheers
hihihehemod
hihihehemod
Mod
Mod

PMP : 768

không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách Empty Re: không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách

Bài gửi  tubaybop Fri May 25, 2012 9:28 am

cheers cheers cheers cheers cheers cheers
tubaybop
tubaybop
Thượng sĩ
Thượng sĩ

PMP : 158

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics